Đóng BHXH trường hợp nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng

Thứ sáu - 02/08/2019 08:01 36 0
Bạn Lợi Trần (TP.HCM) hỏi: Trường hợp người lao động nghỉ việc từ ngày 14/02 trở xuống thì báo giảm BHXH, BHYT, BHTN trong tháng 02 luôn có được không? Nếu báo giảm thì người lao động sẽ bị trừ tiền BHYT đúng không?
(Ảnh minh họa)
(Ảnh minh họa)
Trả lời:

Khoản 3, Điều 85 Luật BHXH về mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia BHXH bắt buộc quy định:

Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Khoản 2, Điều 39 Luật BHXH quy định:

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng BHXH, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

Khoản 5, Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định: Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

Như vậy, trường hợp bạn hỏi, người lao động nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng thì tháng đó không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng người lao động vẫn được hưởng quyền lợi về BHYT; đồng thời, tháng nghỉ đó được xác định là giảm. Còn dưới 14 ngày trong tháng thì vẫn phải đóng BHXH theo quy định.

Tác giả bài viết: TH. (Vụ Pháp chế, BHXH Việt Nam)

Nguồn tin: tapchibaohiemxahoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Xếp hạng: 0 - 0 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết
đường dây nóng
tổ hỗ trợ thông tin thẻ BHYT
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập20
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm19
  • Hôm nay2,701
  • Tháng hiện tại72,284
  • Tổng lượt truy cập4,970,049
Đăng nhập
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây